विठूरायाच्या चंदन उटी पूजेची सांगता; मोगऱ्याच्या फुलांची सजावट

166

पंढरपूर : देशभरात पावसाला सुरुवात झाली असताना विठुरायाच्या चंदन उटी पूजेची सांगता करण्यात आली. गेले ३ महिने उन्हापासून विठुरायाला दिलासा मिळण्यासाठी मंदिर समितीच्यावतीने विठ्ठल रुक्मिणीला चंदनाचा लेप लावला जायचा. आता पावसाळ्याचे आगमन होत असताना वातावरणातील उष्मा कमी झाल्याने देवाला दिला जाणारा हा शीतल चंदनाचा लेप आजपासून बंद करण्यात आला. मंदिराचे व्यवस्थापक बालाजी पुडाळवंड यांच्याहस्ते विठूरायाची सपत्नीक चंदन उटी पूजेने सांगता झाली.

याच दिवसाचे औचित्य साधून पुण्याचे भक्त राम जांभुळकर यांनी श्री विठ्ठल रुक्मिणी मंदिराला पांढऱ्या शुभ्र सुवासिक मोगरा व गुलाब फुलांची आरस केली. देवाचा गाभारा, चौखांभी, सोळखांभी सभामंडप मोगऱ्याच्या फुलांनी व सुवासाने दरवाळून निघाला. श्री विठ्ठल चरणी अंथरलेला गुलाब पाकळ्यांचा गालिचा अतिशय सुंदर दिसत होता. उन्हाळ्यातील शेवटच्या चंदन उटी पूजा झाल्यानंतरचे रूप आपल्या डोळ्यात साठवण्यासाठी भाविकांनी मोठ्या संख्येने दर्शन घेण्यासाठी गर्दी केली.