Pune Prahar : विजय माल्या भारतात परततोय

127

नवी दिल्ली : फरार मद्यसम्राट विजय मल्ल्या कधीही केव्हाही भारतात पोहचू शकतो. त्याच्याविरूद्ध मुंबईत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे, म्हणून त्याला मुंबईत आणले जाईल. बुधवारी रात्री मल्ल्याचे विमान मुंबई विमानतळावर लँड होऊ शकते,असे तपास यंत्रणांच्या काही सूत्रांनी सूचित केले आहे. जर तो रात्री मुंबईला पोहोचला तर त्याला काही काळ सीबीआय कार्यालयात ठेवण्यात येईल. नंतर त्याला न्यायालयात हजर केले जाईल.

युके कोर्टाने अखेर 14 मे रोजी मल्ल्याच्या प्रत्यार्पणावर शिक्कामोर्तब केले होते. नियमानुसार, भारत सरकारने मल्ल्याला त्या तारखेपासून 28 दिवसांच्या आत युकेमधून आणले पाहिजे. या प्रकरणात, 20 दिवस उलटून गेले आहेत. दुसरीकडे, प्रत्यर्पण कायदेशीर प्रक्रिया देखील पूर्ण केली गेली आहे. अशा परिस्थितीत मल्ल्याला आता कधीही भारतात आणता येईल.

सीबीआय आणि ईडी रिमांड मागणार

मात्र, मल्ल्या मुंबईत येताच वैद्यकीय पथक त्याच्या प्रकृतीची तपासणी करेल. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार केंद्रीय अन्वेषण ब्यूरो (सीबीआय) आणि अंमलबजावणी संचालनालय (ईडी) चे काही अधिकारी मल्ल्याबरोबर विमानात असतील. दिवसा मल्ल्या भारतात आल्यास त्याला विमानतळावरून थेट कोर्टात नेण्यात येईल. सीबीआय आणि ईडी दोन्ही एजन्सी न्यायालयात त्याचा रिमांड मागतील, असे सूत्रांनी सांगितले.

आर्थर रोड जेलमध्ये पूर्ण तयारी

यूके कोर्टाने ऑगस्ट 2018 मध्ये मल्ल्याच्या याचिकेवर सुनावणी करताना भारतीय तपास यंत्रणांना मल्ल्याच्या कोठे ठेवले जाईल त्या तुरूंगातील तपशिलासह विचारणा केली होती. त्यानंतर एजन्सींनी मुंबईस्थित आर्थर रोड जेलमधील सेलचा व्हिडिओ ब्रिटनच्या कोर्टात सादर केला, जिथे मल्ल्याला भारतात आणले जाण्याची आयोजन करण्यात आली आहे. त्यानंतर एजन्सींनी यूके कोर्टाला आश्वासन दिले की, मल्ल्याला दोन मजली आर्थर रोड जेल परिसरात अत्यंत सुरक्षित बॅरेकमध्ये ठेवण्यात येईल.

सालेम ते कसाबपर्यंत या जेलमध्ये राहिले

आर्थर रोड कारागृहात अबू सालेम, छोटा राजन, मुस्तफा डोसा यासारख्या अंडरवर्ल्डशी संबंधित अनेक कुख्यात गुन्हेगार ठेवले होते. 26/11 च्या मुंबई हल्ल्यात पाकिस्तानी दहशतवादी अजमल कसाब यालाही अगदी कडक सुरक्षेत याच कारागृहात ठेवण्यात आले होते. त्याच वेळी शीन बोरा हत्याकांडातील आरोपी पीटर मुखर्जी आणि पंजाब नॅशनल बँकेला (पीएनबी) 13,500 कोटी रुपयांची फसवणूक करणारे विपुल अंबानी यांनीही हे तुरुंग ठेवण्यात आले आहे.

मल्ल्याची ९ हजार कोटी रुपये थकबाकी

बंद पडलेल्या किंगफिशर एअरलाइन्सचे मालक विजय मल्ल्या याच्याकडे देशातील 17 बँकांचे 9 हजार कोटी रुपयांचे कर्ज आहे. तो भारत सोडून 2 मार्च 2016 रोजी ब्रिटनमध्ये पळून गेला. मल्ल्याच्या प्रत्यार्पणासाठी भारतीय एजन्सींनी यूके कोर्टात अपील केले आणि बर्‍याच न्यायालयीन लढाईनंतर युके कोर्टाने 14 मे रोजी मल्ल्याच्या प्रत्यार्पणाच्या अपीलवर भारतावर शिक्कामोर्तब केले.