चौथ्या येस प्रदर्शनातं कौशल्य विकास व उद्योजकता मंत्री नवाब मलिक याच्या हस्ते  सर्वोत्कृष्ट उद्योजकांना गौरविण्यात आले.

164

पुणे : चौथ्या येस प्रदर्शनचा समारोप करण्यात आला ज्यामध्ये भारताच्या विविध भागांमधून आलेल्या युवक-युवतींनी सादर केलेल्या ८५ कल्पनांपैकी ०५ वेगवेगळ्या श्रेणीतील पुढील समर्थन आणि सल्लागारासाठी २५ कल्पना निवडल्या गेल्या. श्री नवाब मलिक, कौशल्य विकास व उद्योजकता मंत्री, महाराष्ट्र सरकार व युवा अभिनव कुमार, उपाध्यक्ष, पेटीएम यांनी विजेत्यांना बक्षिसे वितरीत केली. पुण्यातील यूथएड फाउंडेशनतर्फे आणि विविध सामाजिक संस्थांच्या संयुक्त विद्यमाने हा कार्यक्रम आयोजित करण्यात आला होता.

दीपिका पाटील (पुणे), प्रेम कुमार (उस्मानाबाद), नीलम अंब्रे (पुणे), रायपूर येथील कौशल कुमार, मुरली कृष्णा (हैदराबाद) यांनी अनुक्रमे पर्यटन आणि आतिथ्य, कृषी-आधारित व्यवसाय, मायक्रो-बिझिनेस, सामाजिक प्रभाव कल्पना , तंत्रज्ञान आणि नाविन्य या श्रेणींमध्ये सर्वोत्कृष्ट कल्पना बक्षिसे जिंकली. येस प्रदर्शनाचे उद्घाटन पीडीसीसी बँकेचे चेअरपर्सन श्री. रमेश थोरात, प्रो उज्जवल चौधरी , वाइस चांसलर, अदमास युनिव्हर्स्टी, मिनी बेदी, डीएसटीचे चेअरपर्सन, सीझो वर्गीस, मॅनेजर , इनोव्हेशन सोसायटी, महाराष्ट्र सरकार , आणि १० राज्यांमधून आलेल्या २०० उद्योजकांच्या उपस्थितीत करण्यात आले. इंदापूर येथील कल्पना धोत्रे यांना सर्वोत्कृष्ट उद्योजक म्हणून गौरविण्यात आले. त्यांनी आपली कृतज्ञता व्यक्त केली आणि त्याचबरोबर स्वयंपाकघरात मर्यादित असलेली स्त्री , बाहेर येण्यास उद्युक्त असलेली स्त्री  आणि त्याचबरोबर तिच्या खेड्यातल्या इतर १० महिलांना रोजगार उपलब्ध करुन देणारी स्त्री म्हणून कशा झाल्या ते सांगितले. डीएसटीचे संस्थापक मिनी बेदी यांनी महिला उद्योजक होण्यासाठी घरगुती अडथळे मोडत आहेत या गोष्टीचे कौतुक केले आणि मार्गदर्शनही केले आणि प्रेरणा दिल्यास परिस्थिती बदलेल आणि अधिकाधिक महिलांना उद्योजकतेच्या भूमिकेत आणि अर्थव्यवस्थेत भाग घेण्यास मदत होईल असेही त्यांनी सांगितले.

मॅथ्यू मॅटम यांनी सांगितले की येस प्रदर्शनचे उद्दिष्ट उद्योजकता कार्यक्रम सुरू करणे आहे जे विशेषतः शहरी, ग्रामीण आणि आदिवासी भागातील तरुण आणि स्त्रियांना बेरोजगारीचे आव्हान योग्य जीवन निर्वाह करण्याच्या मार्गावर रूपांतरीत करू शकेल आणि शाश्वत विकासाची लक्ष्ये साध्य करू शकेल. टीडीडीचे उपसंचालक हंसधोज सोनवणे यांनी समाज आणि भौगोलिक परिघात असलेल्या आदिवासींमध्ये उद्योजकतेला चालना देण्याची गरज असून त्यात सर्जनशील आणि उद्योजकीय क्षमता आहे, असे सांगितले. अनुभवी मार्गदर्शक आणि उद्योजकता प्रशिक्षक बी.आर. वेंकटेश असे बोलले की “नेहमी ज्ञान मिळवावे” अशी विचारणा करणार्‍यांना ही संधी मिळते सर्व सत्रात गुंतवणूकीची गरज असल्याचे मानसिक विरोध आणि मतं खोडण्यासाठी त्यांनी अधिवेशनाद्वारे उद्योजकांना समजावून सांगितले. त्यांनी “विचार…विश्वास ..साध्य ’ ची येस प्रदर्शन ची टॅगलाइन स्पष्ट केली. व्यवसायाचा प्रारंभिक बिंदू हा गुंतवणूकीच्या प्रचलित कल्पनेच्या विरूद्ध आहे. करी लीव्हज ग्रुपच्या चेन ऑफ होटल्सचे मॅनेजिंग डायरेक्टर श्री विक्रम उगळे यांनी नाशिकमधील रोड साइड आउटमधून करी लीव्हज ग्रुप तयार करण्याची आपली कथा सांगितली.

झिलमिल इलेक्ट्रॉनिक्स मधील लता गायकवाड यांनी पुण्यात एलईडी लाइट्सचा व्यवसाय सुरू करण्याची त्यांची कहाणी मांडली.  या सत्राच्या अध्यक्षतेखाली श्री. उमेश बन्सी आय ग्रुपचे संस्थापक आणि मुख्य कार्यकारी अधिकारी होते. त्यांनी एखाद्याच्या कल्पनांवर विश्वास ठेवण्याची गरज यावर प्रकाश टाकला. काजोल झा, ग्लोकल नेपाळ यांच्या हस्ते महाराष्ट्रातील विविध भागातील बचत गटांना व्यासपीठ उपलब्ध होण्यासाठी नाबार्डने पाठिंबा दर्शविलेल्या प्रदर्शनाचे उद्घाटन केले आणि हे प्रदर्शन त्यांच्या उत्पादनांची विक्री करण्यासाठी व्यवसाय व्यासपीठ देखील प्रदान करेल असे सांगितले

येरवडा समाजातील महिला उद्योजकांनी तयार केलेली उद्योजकता “शिवार’ साबण, सेजल फेनाईल, हँडवॉश आणि डिशवॉश उत्पादनाचे प्रदर्शन प्रसारित करण्यात आले  तसेच उद्योजकांना पतपुरवठा करण्यासाठी यूथएड.निधी चा जन्म झाला.

व्यवसाय का अपयशी ठरला ?, उद्योजकांची शक्ती, आपली व्यवसाय योजना, यशस्वी व्यवसायासाठी कायदेशीर अनुपालन, डिजिटल स्पेसची शक्ती इत्यादींची मांडणी विविध आलेल्या व्यक्तींनी केली आणि देशातील विविध भागांमधून मार्गदर्शक  आले होते.

डॉ गणेश नटराजन, अध्यक्ष 5 एफ वर्ल्ड, पीसीसी अँड एसव्हीपी इंडिया, देव भट्टाचार्य, अध्यक्ष, आदित्य बिर्ला ग्रुप्स, उमा नटराजन चेअरपर्सन, जीटीटी, रुची माथुर, पुणे सिटी कनेक्ट, रश्मी रानडे, स्टुडिओ कॉप्प्रेचे सहसंस्थापक  कार्यक्रमाच्या वेळी बोलले.